มหัศจรรย์การเดินทาง (Wonder Journey)

แหล่งพูดคุยของ กลุ่มแฟนมหัศจรรย์การเดินทาง

บ้านบ้าน  CalendarCalendar  GalleryGallery  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  ค้นหาค้นหา  รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก  กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

Share | 

Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
chaiyessir
กองกำลังหน้าใหม่

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Mon May 02, 2011 10:10 pm

อยากให้ทำความเข้าใจสักอย่างก่อนนะครับสิ่งที่ผมเสนอเป็นสไตล์ของผม พวกท่านอาจไม่ชอบหรืออาจขัดหูขัดตาก็ขออภัยด้วยครับมีไว้เป็นแนวทางอย่างนึงสำหรับคนอื่นๆ
ผมเคยเล่นWOWมาก่อนเคยมีคนพูดในบอร์ดว่า ไม่ว่าคุณจะเล่นอาชีพอะไรก็ตาม สุดท้ายคนอื่นก็จะหวังให้คุณเล่นสายอาชีพนั้นอย่างเต็มประสิทธิภาพ
ถ้าคุณเล่นหมอที่คิดแต่จะบู้ไม่ฮิลใครเลย ไม่บัพใครเลย ไม่คุมเกมแนวหลัง พอเจอบอสโหดๆใครเขาอยากจะตี้กับคุณละครับ
เล่นหมอ คนอื่นหวังให้เราซัพพอต
เล่นนักดาบ/กระบี่ คนอื่นหวังให้เราทำดาเมจ
เล่นทวน/พยายาม คนอื่นเน้นให้เราเก็บลูกป่วนเกม/ซัพนิดๆ
เล่นขิม คนอื่นหวังให้เราเป้นตัวป่วนเกมแน่นอน
ในแต่ละอาชีพหน้าที่จะต่างกันไปเมื่อสุ้คน สู้NPC แต่พระหน้าที่หลัก คือซัพพอต ครับ
ที่ยกตัวอย่างมาก็้พื่อบอกว่าแนวที่ผมเล่นคือ เน้นเก็บเลเวลได้เน้นซัพพอตเป็นหลักครับ
สไตล์การอัพของผมอัพในลักษณะ ไหวพริบ 4 สุขภาพ 1 สลับไหวพริบ 5 สุขภาพ 0
สายนี้สุ้คนตัวๆได้ไหม บอกได้เลยครับค่อนข้างลำบาก ไหวพริบเราเยอะก็จริง
แต่หมอไม่ได้มีท่าเดี่ยวแรงๆเหมือนอาชีพอื่น ที่ผมอัพแนวนี้เพราะผมเน้นฮิลครับ
ถามว่าตัวบางกับการเก็บเลเวลไหมตอบเลยว่าไม่ครับเพราะค่าไหวพริบเราสูง เน้นยิงเวทหมุ่กะลูกเรา มอนยังงัยก้ตายก่อนครับ
ส่วนสคิลช่วงแรกผมจะเน้นเอาท่ายิงหมุ่มาเพิ่มเก้บเลเวลให้ได้ก่อน และลูกเราให้ได้ 3 หาง และ 7 หางเร้วที่สุด

รูปตัวเปล่าๆไม่ใส่ของอะไรนะครับ ใส่ชุดเด็ดดาวครบชุดไปแมพ50 สบายๆครับ
ปล.ขอลงเท่านี้ก่อนเด๋วจัดการรูปให้เสร้จก่อนแล้วแก้อีกทีครับ

แก้ไขล่าสุดโดย chaiyessir เมื่อ Tue May 03, 2011 3:03 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว
Admin
Administrators
Administrators

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Tue May 03, 2011 10:44 am

ขอบคุณครับ แล้วเอาภาคต่อมาลงเพิ่มเร็วๆ นะครับ จะได้มีแนวทาง / ข้อมูล อาชีพ นี้สักทีครับ cheers cheers cheers

lavel : 4x

ประกาศขณะนี้ทางทีมงาน WJ Webboad ได้จัดทำเว็บบอร์ดใหม่แล้ว
คลิ๊กเบาๆ ก็ไปบอร์ดใหม่แล้ว เข้าไปสมัครได้แล้วนะครับ
อีกไม่เว็บบอร์ดแห่งนี้จะใช้ได้แค่อ่านอย่างเดียวแล้ว
ดูข้อมูลส่วนตัว http://wonderjourney.thai-forum.net
chaiyessir

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Tue May 03, 2011 3:02 pm

ชุดเซตสวมใส่
หลายคนคงบอกว่าก็ชุดเซตมันตายตัวนิ ระดับเท่าไหร่มันก็ต้องใส่แบบนั้นถึงจะดีที่สุด
อันนี้ผมขอตอบเลยว่าก็ไม่แน่ครับ อย่างชุดระดับ43 53 เด็ดดาวกับ ชุดปี้ลั้ว ถ้าคุณเอามาMIXกันมันจะแจ่มมากครับ
เอาละเรามายกตัวอย่างกันเลยดีกว่า

ชุดเด็ดดาวมีออพชั่นที่ใส่ครบตามนี้
2 ชิ้น เลือดและลมปราณ+1200
4 ชิ้น เวทมนตืบาดเจ้บลดลง 6%
6 ชิ้น ฟิสิกส์ลดลง6%
9 ชิ้น โจมตี+202 ตามแต่ชุด
ชุดปี้ลั้วมีออพชั่นที่ใส่ครบตามนี้
2 ชิ้น เลือดและลมปราณ+1440
4 ชิ้น เวทมนตืบาดเจ้บลดลง 6%
6 ชิ้น ฟิสิกส์ลดลง6%
9 ชิ้น โจมตี+243 ตามแต่ชุด

ในชุด43เนี่ยจะมีทั้งหมด2ชุด คือชุดฟิสิกกะเวท และชุด 53 มี2ชุดเช่นกัน ถ้าผมเอาแค่อย่างละ 2 ชุดในเซตนั้นๆทั้ง4 เซต
ผมได้เลือดมา 1200+1200+1440+1440=5200 นี่คือโบนัสที่ได้จากชุดอย่างเดียวนะครับ
แต่มีบางคนถามว่าเอ้าอย่านี้ก็ตีไม่แรงกันเวท ฟิสิกไม่แรงสิ อยากให้คิดตรงนี้ครับมันกัน 6% หมายความว่าตีเข้า100ลดลง6
ตี1000ลดลง60 60นี่มันช่วยอะไรได้หรือครับ(จริงๆแล้วน่าจะมีสุตรคำนวณปลีกย่อยกว่านี้แต่ผมก็ไม่ชัวร์)
ผมเลยคิดว่าเอาไปเพิ่มเลือด สุ้ให้ตายยากๆดีกว่าครับ
แล้วเราจะยิงเบาไหมดาเมจใส่ครบ9ชุดหายไปตั้ง200+เลยนิ เบาแน่ครับแต่+เวทไป200 ก็ไม่ได้แรงขนาดดาเมจ500+นี่ครับ(จากการทดสอบ)
นี่เป้นแค่แนวทางนะครับคุณอาจจะไปMIX&MATCH ชุดของคุณเองตามสไตล์คุณก็ได้ครับ
ถ้าคุณมีเงินและเอาสบายก็แนะนำให้ไปเสียในท่องทหารเทพครับ มีแบบ12ตำลึงกับ80ตำลึง ซึ่งอันหลังระดับดาวจะสุงกว่า
แต่การที่จะหาให้ครบเซตนั้น ยากยิ่งกว่าครับ
สำหรับผมเองเลยใส่ชุดผสมมันสะเลยเนื่องจากรำคาญหาครบเชต มันเลยเกิดไอเดียนี้มาครับ

chaiyessir

ตั้งหัวข้อเรื่อง: วิเคราะห์ของสวมใส่แต่ละชิ้น   Tue May 03, 2011 4:25 pm

หลายๆคนเคยสังเกตุไหมครับว่าของสวมใส่แต่ละชิ้น+แต่ละอย่างไม่เหมือนกันวันนี้เราจะมาวิเคราะห์กันครับ
เกรดของจะแบ่งเป็นระดับดังนี้
ธรรมดา>>ปานกลาง>>ดี>>เลิศ>>สมบูรณ์>>ยอดเยี่ยม *เติมให้คับ BY matee00
และของสวมใส่แต่ละอย่างมีแบบนี้
ประเภทอาวุธ +ฟิสิกส์โจมตี/โจมตีด้วยเวท (ในส่วนอาวุธไม่พูดถึงน่าจะรุ้อยุ่แล้ว)
ประเภทเสื้อผ้า +ฟิสิกส์ป้องกัน/เวทมนต์ป้องกัน
ประเภทเข็มขัด +อัตราการโจมตีฟิสิกส์แรง/อัตราการโจมตีเวทแรง(เหมือนการติดคริคิคอล)
ประเภทรองเท้า +เลือด/ความเร็ว
ประเภทหมวก +เลือด/มานา
ประเภทสร้อย +ตราประทับถูกยิง(โอกาสในการติดสถานะต่างๆ/ระดับการป้องกัน(โอกาสในการป้องกันสถานะ)<<<ตรงนี้ผมยังไม่ชัวร์อาจผิดพลาดได้
ประเภทข้อมือ +เลือด
ประเภทแหวน +ระดับถูกเป้า(ตีโดน)/ระดับหลบหนี(หนีได้)
ประเภทเครื่องประดับ +ฮัตราโจมตีแรงฟิสิกกี่เท่า/อัตรโจมตีเวทแรงกี่เท่า(ติดคริติคอลแล้วมีโอกาสแรงเพิ่มอีกกี่%)
ถ้าแบ่งจุดสนใจจริงๆที่ควรมองในทุกอาชีพ ที่เราต้องให้ความสำคัญเลยคือ
อาวุธ>>เสื้อผ้า>>รองเท้า>>หมวก>>ข้อมือ เพราะของพวกนี้จะทำให้คุณง่ายในการตีมอนสู้คน
ถ้าจะ+ก็ขอให้+พวกนี้ก่อน ยกเว้นบางอาชีพที่เน้นติดสถานะหรือกะเอาดอกเดียวตายเบิ้ลตาย ก็ต้องให้ความสำคัญในส่วนนั้นด้วย
แต่สำหรับหมออย่างเราๆ 5อย่างนี้สำคัญมากครับ ยิ่งถ้าคุณจัดสรรกับ หัวข้อชุดสวมใส่ลงไปโดยการMixชุด ยิ่งทำให้เราโดดเด่นขึ้นมาได้ไม่ยากครับ
peace___

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Tue May 03, 2011 5:55 pm

ใช้ได้ครับ แต่ลองเอาสัตว์เลี้ยงมาลงด้วยสิครับ สัตว์เลี้ยงจำเปนก่ะทุกอาชีพนะ แต่ก่ะหมอ นี่สำคัญมาก อ่ะ ยาอกรู้ว่าจะวิเคราะ ยังไง ผมก็เล่นหมอ หมอเลเวลหลังๆๆสำคัญก่ะ ทีม มากอ่ะ ในการตีเหมือง หรือ ลงบอส
candy06eang

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Wed May 04, 2011 9:50 am

เเอบเสียดายตัวเองอยู่ลึกๆ
เพราะตอนเเรกก็เล่นเเต่สายไหวพริบ 5
เเต่หลังๆมาเริ่มมาเปลี่ยนเป็นสาย ไหวพริบ 3 สุขภาพ 1 ทนทาน 1 เเล้วก็มาอัพ เปรียว บ้างเล็กน้อย

เเล้วเพิ่งมารู้ทีหลังว่าความเเรงฮีลขึ้นอยู่กับค่าไหวพริบ
อันนี้ทำให้เซงมาก กะว่าจะรีเป็นสายไหวพริบล้วนเหมือนกัน
เพราะตอนนี้ยิงไม่ค่อยเท่าไร ฮีลก็ไม่ค่อยเเรงมาก - -"

สกิลสุดท้าย ตกกกข้ามเเม่น้ำ เราว่าหมออัพไปก็ดีนะคะ
ช่วยให้หลบพริ้วขึ้นเยอะ

matee00
Moderators
Moderators

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir   Wed May 04, 2011 10:07 am

ยอมรับฮิลโหดดีแท้!!! ไหวพริบเยอะมาก
แต่ตัวจะบางไปหน่อยนะ ตรงข้ามกับพระผม ที่เน้นอยู่นานกว่าคนอื่น

สายไหวพริบ - ข้อดี ฮิลแรงมาก ข้อเสีย บอสโหดๆ หรือ pvp เป็นปาตี้ โดนรุมทึ้งตายภายในรอบเดียว
สายไหวพริบ+ทน - ข้อดี ยืนหยัดซัพทีมได้ยาวๆ ข้อเสีย ฮิลเบากว่าไหวพริบนิดหน่อย บางครั้งอาจฮิลเพื่อนไม่ทันได้

lavel : 4x

เซิฟเวอร์ : หอจินหลวน (2)
ชื่อ : ไม่บอกรุจักในนาม (Maxx Matee)
สังกัด :ภูเขาฟางชุ่น
lavel : 5x

เซิฟเวอร์ : หอจินหลวน (2)
ชื่อ : ไม่บอกรุจักในนาม (Maxx Matee)
สังกัด :ภูเขาผู่ถัว
lavel : 5x

สงสัยอะไรสอบถามได้นะ ^^

Stepการเล่นหมอสไตล์ChaiYesSir
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1